Không thắt dây an toàn khi lái xe ô tô có bị phạt hay không?

Việc không thắt dây an toàn khi tham gia giao thông đang là tình trạng rất phổ biến của các tài xế lái xe. Tuy nhiên, điều này có thể khiến người lái xe bị phạt theo quy định. Việc xử phạt không thắt dây an toàn khi lái xe ô tô được quy định cụ thể như nào, các tài xế hãy cùng tìm hiểu ngay sau đây.

Mức phạt không thắt dây an toàn khi lái xe ô tô được quy định như sau:

– Theo Nghị định số 46/2016/NĐ-CP, quy định: “Từ ngày 01/01/2018, người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô (bao gồm cả người ngồi ở hàng ghế phía trước và người ngồi ở hàng ghế phía sau) nếu tại vị trí ghế ngồi có trang bị dây an toàn mà không thắt dây an toàn khi xe đang chạy thì sẽ bị xử phạt 100.000 đến 200.000 đồng.

Tuy nhiên, ngày 30/12/2019 Thủ tướng Chính phủ đã ban hành Nghị định 100/2019/NĐ-CP để thay thế cho Nghị định 46/2016/NĐ-CP và chính thức có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2020. Nghị định có một vài điểm cần phải chú ý như sau:

– Tại điểm p, điểm q, khoản 3, Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định: “Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm: Không thắt dây an toàn khi điều khiển xe chạy trên đường; chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn).”

– Tại khoản 5, Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định: “Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người được chở trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy.”

Vì vậy kể cả người lái xe và người ngồi trên xe ô tô cũng đều phải thực hiện thắt dây an toàn khi tham gia giao thông. Các tài xế hãy chú ý tới điều này để không bị xử phạt khi lái xe ô tô trê đường.

Tin tiếp theo